நின் குறிப்பு அறிந்து மறித்தேன் மறலி வருகின்ற நேர்வழி


கடாக்ஷ சதகம் 41வது ஸ்லோகம் பொருளுரை – நின் குறிப்பு அறிந்து மறித்தேன் மறலி வருகின்ற நேர்வழி

कामाक्षि सन्ततमसौ हरिनीलरत्न-
स्तम्भे कटाक्षरुचिपुञ्जमये भवत्याः ।
बद्धो‌
sपि भक्तिनिगलैर्मम चित्तहस्ती
स्तम्भं च बन्धमपि मुञ्चति हन्त चित्रम् ॥

Share

Comments (1)

 • Sowmya Subramanian

  மிகவும் அருமை 👌🙏🌸

  பாதாரவிந்த சதகம் 94வது ஸ்லோகத்தில், “மனமென்னும் கிளிகுஞ்சை, உன் பாதமென்னும் கூண்டிற்குள் அடைத்து வை அம்மா!” என்று சொன்ன மூககவி, மனமென்னும் யானையை உன் கடாக்ஷ காந்தி என்னும் ஸ்தம்பத்தில், பக்தி என்ற சங்கிலியால் கட்டப்பட்டிருக்கிறது என்கிறார்.

  கட்டுண்ட போதே கட்டு (கர்வம், பந்தம்) விலகறதே னு ஆச்சரியமா சொல்றார். மஹா பெரியவா, இந்திரியங்கள் போடுகிற மணி முடிச்சான ஆசைக்கட்டிலிருந்து விடுபட்டு, கடைசியில் பூரண நிம்மதி, சௌக்கியம், விடுதலை பெற வேண்டுமானால், சாஸ்திரம் சொல்கிற தர்ம காரியங்களின் கட்டு (இங்க பக்தி என்று வெச்சுக்கலாம்) போடணும் என்று சொல்வார். 🙏🌸

  ஸ்வாமிகளுடைய கதையை கேட்க கேட்க, நாம எப்படி வாழணும் என்று நமக்காக வாழ்ந்து காட்டி இருக்கார் தோணறது. அவர் போன்ற மஹான் வாழ்ந்த காலத்தில் நாமளும் இருந்தோம்ங்கறதே  ஒரு பெரிய பாக்கியம்.🙏🌸

  பக்தியோகத்தில் பகவான், (13&14)
  அத்வேஷ்டா ஸர்வபூதாநாம் மைத்ர: கருண ஏவ ச
  நிர்மமோ நிரஹங்கார: ஸமது:கஸுக: க்ஷமீ

  ஸந்துஷ்ட: ஸததம் யோகீ யதாத்மா த்ருடநிஸ்சய:
  மய்யர்பிதமநோபுத்திர் யோ மத்பக்த: ஸ மே ப்ரிய:

  எவன் எல்லா உயிரினங்களிடமும் வெறுப்பு இல்லாதவனோ, தன்னலமில்லாமல் எல்லோரிடமும் அன்பு கொண்டவனோ, காரணம் இன்றி இரக்கம் காட்டுபவனோ, மமகாரமற்றவனோ, அஹங்காரம் இல்லாதவனோ, இன்ப துன்பங்கள் நேரும்போது நிலை மாறாமல் சமமாக இருப்பவனோ, பொறுக்கும் இயல்புடையவனோ, எல்லாவிதத்திலும் திருப்தி உள்ளவனோ, மனத்தையும் புலன்களையும் தன்வசப்படுத்தியவனோ, என்மீது திடமான நம்பிக்கை வைத்து, என்னிடத்தில் மனம் புத்தி இவற்றை அர்ப்பணம் செய்தவனோ அவனே எனக்குப் பிரியமான பக்தன் என்கிறார்.🙏🌸

  இது அப்படியே ஸ்வாமிகளுக்கு பொருத்தமா இருக்குனு தோணறது.🙏🙏🙏🙏

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.