கவித்வஸ்ரீ மிச்ரீகரண நிபுணௌ


பாதாரவிந்த சதகம் 73வது ஸ்லோகம் பொருளுரை – கவித்வஸ்ரீ மிச்ரீகரண நிபுணௌ

कवित्वश्रीमिश्रीकरणनिपुणौ रक्षणचणौ
विपन्नानां श्रीमन्नलिनमसृणौ शोणकिरणौ ।
मुनीन्द्राणामन्तःकरणशरणौ मन्दसरणौ
मनोज्ञौ कामाक्ष्या दुरितहरणौ नौमि चरणौ ॥                

Share

Comments (1)

 • Sowmya Subramanian

  கவித்துவமும் செல்வமும் கொடுத்து, ஆபத்துகளை நீக்கி, பாவங்களையும் போக்கும் அந்தப் பாதங்களை துதிக்கிறேன்னு சொல்ற அழகான ஸ்லோகம். கூடவே அம்பாளுடைய பாத வர்ணனை. 🙏🌸ஸ்வாமிகளுக்கு இது பொருந்தின விதமாக சொன்னது கூடுதல் சிறப்பு. ஒவ்வொரு தடவையும் மஹாபெரியவாளை சம்பந்தப்படுத்தியோ, ஸ்வாமிகளை சம்பந்தப்படுத்தியோ, சிவன் சாரின் கருத்துகளைச் சொல்லும் போதோ ‘ஆஹா!’ன்னு கேட்டுண்டே இருக்கலாம். 👌🙏🌸

  ‘கவித்வஸ்ரீ’னு முக கவி சொல்ற மாதிரி, பெரியவா ஆச்சார்யாள் சொல்வதை மேற்கொள் காட்டுகிறார். ‘ஸரஸ்வதியா லக்ஷ்ம்யா’னு ஆரம்பிக்கிற ஸௌந்தர்யலஹரி ஸ்தோத்திரத்தில், அம்பாளை உபாஸிப்பதன் பலன் என்று முதலில் படிப்பு, அப்புறம் செல்வம், அப்புறம் அழகு கிடைக்கும் என்கிறார். நாம பணத்தை விரும்பி உபாஸித்தாலும், அம்பாள், ‘முதலில் அர்த்தத்தை கொடுத்தால் அனர்த்தமாகும்; அதனால் தர்ம மார்க்கத்தில் பிரயோஜனப்படுத்தும் விவேகத்தை முதலில் தந்து, பிறகு தனத்தை தரலாம்’ என்று எண்ணுகிறாளாம்.🙏🌸

  காமாக்ஷியை உபாஸிப்பவர்கள் தனியாக லட்சுமி ஸரஸ்வதி இருவரையும் உபாஸிக்க வேண்டும் என்பதில்லை. ‘கா’ என்கிற ஸரஸ்வதியையும், ‘மா’ என்கிற மகாலக்ஷ்மியையும் தன் அக்ஷங்களாக (கண்களாக)க் கொண்டவள் “காமாக்ஷி”.🙏🌸

  கோவிந்த கோவிந்த ஹரே முராரே
  கோவிந்த கோவிந்த முகுந்த கிருஷ்ணா |
  கோவிந்த கோவிந்த ரதாங்கபாணே
  கோவிந்த தாமோதர மாதவேதி ||
  🙏🙏🙏🙏

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.